วันที่ 27 กรกฎาคม 2565 โรงเรียนบ้านห้วยไคร้ นำโดยท่านผอ.สุพิษ ชัยมงคล และท่านรองวิเชียร สุแก้ว ร่วมกับคณะครูและนักเรียนโรงเรียนบ้านห้วยไคร้ได้จัดกิจกรรมวันสุนทรภู่ สู่วันภาษาไทยในงานสัปดาห์ห้องสมุดขึ้น เพื่อร่วมอนุรักษ์ สืบสาน ต่อยอด และส่งต่อศิลปะวัฒนธรรมไทยแด่คนรุ่นหลังสืบไป โดยมีกิจกรรมการแสดงออกทางภาษาของไทยต่างๆ อาทิ การอ่านทำนองเสนาะ การกล่าวสุนทรพจน์ การโต้วาที และกิจกรรมรื่นรมย์อีกหลากหลาย เช่น การแสดงละครเรื่องพระภัยมณี การแสดงนาฏลีลาเรื่องยอยศพระลอ รวมถึงการประกวดการแต่งกายด้วยชุดไทยของคณะครูและนักเรียน ที่สร้างสีสันและบรรยากาศแห่งความสนุกสนานตลอดทั้งกิจกรรม
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296362359_454996579967127_8012441265402611453_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296287301_454996596633792_1970645172792723748_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296303612_454996096633842_7882449472482909530_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296344922_454995936633858_3712910422083711059_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296442687_454995873300531_7361690577925715017_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/295778509_454995786633873_6428585128074277353_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/295909134_454995636633888_2993016137757102606_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296238911_454995489967236_420959742090522184_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296265638_454995416633910_6207819427082962172_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296243399_454995399967245_2379087029090135999_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296162709_454995349967250_825220092402400940_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296356310_454995313300587_610671871706150962_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296231770_454995279967257_8129751568395144189_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/295826394_454995153300603_3676778704171210416_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296313948_454994916633960_3492954319251765818_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296266012_454994866633965_8621666998560454242_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296155796_454994563300662_4175411801251849211_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296275934_454994526633999_7028287678789663556_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296322713_454994359967349_8564418528248648953_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296382980_454994323300686_4988592899824127869_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296292107_454994149967370_8842415312741674866_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296326709_454994119967373_7392159097062585512_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296258047_454993936634058_908651017052742540_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296308394_454993659967419_3341765912604723389_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296292140_454993576634094_7624901112455383685_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296019944_454993493300769_9014935338332135692_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296292667_454993439967441_446712367734447676_n-1024x683.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296272734_454993386634113_2242117291673138742_n.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296311803_454993366634115_111120786985435760_n-475x1024.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296286900_454993216634130_4398162353171750247_n-1024x475.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296251579_454993173300801_4717088115266074243_n-1024x475.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296454326_454993169967468_5744667140660227877_n-1024x475.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296352264_454993113300807_6700242410504641556_n-1024x475.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296242572_454993086634143_360719423738411116_n-1024x475.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296240016_454993046634147_3403051973503370930_n-1024x475.jpg)
![](https://www.banhuaikraischool.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/296289551_454992933300825_4410140131823737256_n-1024x475.jpg)